Close

Results 1 to 2 of 2
  1. #1
    Senior Member
    Join Date
    Jan 2014
    Posts
    2,227
    Rep Power
    7
    Likes Received
    73
    Likes Given
    3

    TANZANIA: NI MUHIMU ICC NA AFRIKA KUZUNGUMZA

    Click image for larger version. 

Name:	IMG_0208+-+Copy+(2).jpg 
Views:	108 
Size:	30.3 KB 
ID:	1702
    Mwakilishi wa Kudumu wa Tanzania katika Umoja wa Mataifa,Balozi Tuvako Manongi *akizungumza *wakati Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa *lilipopokea na kujadili Ripoti ya *Mahakama ya Kimataifa ya Makosa ya Jinai ( ICC) *jana, jumatatu. *Na Mwandishi Maalum, New York

    *Jamhuri ya Muugano wa Tanzania* imeishauri Mahakama ya Kimataifa ya* Makosa ya Jinai ( ICC) kukaa meza moja** na* nchi* wanachama wa* Mkataba wa Roma* ***hususani* zile za* Afrika* ili kutafuta*** suluhu ya* changamoto* na tofauti* zilizopo kati ya* mahakama hiyo* na wanachama wake.

    Tanzania* imetoa mwito huo siku ya* jumatatu kupitia* Mwakilishi wake wa Kudumu* *wa* Tanzania katika* Umoja wa Mataifa,* Balozi Tuvako Manongi,* wakati* Baraza* Kuu la Umoja wa Mataifa,* lilipopokea na kujadili Taarifa ya* Utendaji ya* Mahakama ya Kimataifa* ya* Makosa ya Jinai.

    *Taarifa** ICC* imewasilishwa na* Rais** wa mahakama hiyo* Jaji Slivia Fernandez de* Gumendi* katika* kupindi* ambacho *Jumuiya ya Kimataifa* imekumbwa* na taharuki baada ya* wanachama* wawili* wa Mkataba wa Roma, Afrika ya Kusini na* Burundi kuwasilisha rasmi**** katika Umoja wa Mataifa* kusudio la kujiondoa*** huku* Gambia nayo ikitangaza kutaka kujitoa ingawa** bado haijawasilisha rasmi* nia yake hiyo.*

    Mwakilishi* huyo wa Tanzania katika* mchango wake amesema,** uwepo au kuanzishwa kwa ICC kulitokana kwa kiasi kikubwa na uungwaji* mkono* kutoka Afrika.

    Akasema* uungwaji* mkono huo* ulitokana hasa baada ya *nchi* hizo za Afrika kukatishwa* tamaa na kuvunjika **moyo baada ya** kutokea* kwa mauaji ya kimbari nchini* Rwanda.

    “Baada ya* kukatishwa tamaa na kuvunjwa moyo,* Mahakama** hii, ilikuja* kuwa chombo cha kutenda haki dhidi ya watu* waliojihusisha na* vitendo vya kikatili vikiwamo* vya* ukatili* dhidi ya* binadamu, uhalifu* kivita na *ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu. Madhira yasiyoelezeka yaliyotokea Barani Afrika** yakaifanya* mahakama hii kuwa* chombo cha matumaini dhidi ya wale ambao *hawakuweza kuguswa* au *walikuwa* juu ya sheria”. Akasema* Balozi Manongi

    Na kuongeza. “* Kama nchi mwanachama wa Mkataba* wa Roma wa Mahakama ya Kimataifa* ya Makosa* ya Jinai na Mwanachama wa Umoja wa Afrika. Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inatambua* kwamba, *uhusiano* kati ya mahakama **na Afrika *ni ule wa* misuguano, na ni uhusiano *ambao* umeleta hofu ya** Afrika kujitoa”.

    Balozi Tuvako Manongi* akaeleza zaidi kwamba, hofu hiyo ya kujitoa kwa Afrika katika* mahakama hiyo, haipaswi kuwepo kutokana na* mambo* kadhaa ambayo *Afrika imejipanga* kuyatekeleza kwa manufaa ya** bara hilo na* watu wake.

    *Baadhi ya* mipango hiyo* ni utekelezaji wa ajenda* ya Maendeleo* ya Umoja wa Afrika* maarufu kama agenda 2063 ambayo pamoja na mambo mengine inachagiza katika* utawala* bora,* demokrasia,* usawa wa jinsia,* kuheshimu haki za binadamu,* haki na utawala wa sheria..

    “Viongozi wa *wakuu wa nchi na serikali wa *Afrika wameutangaza* mwaka 2016 kuwa** mwaka wa haki za binadamu** huku mkazo ukielekezwa katika haki za wanawake. Na katika kutambua kuwa Amani na* Haki ni vitu ambavyo haviwezi* kutenganishwa, kwa sababu hizo,* tunachotakiwa* kuhimiza leo sana sana ni* majadiliano”.Akasisitiza Balozi.

    Tanzania** pia* ikaeleza kwamba ni* vema Mahakama hiyo katika utekelezaji wa majukumu yake* ikajenga mazingira ya kuaminiana kati* yake na wanawachama wake.

    Tanzania pia kupitia* Mwakilishi wake, imezitaka nchi hususani zile za mataifa yaliyoendelea *kuacha* kuzihubiria nchi zinazondelea kama vile zenyewe ni* adilifu sana. Na kusisitiza kwamba, kinachotakiwa* wakati* huu* si kunyosheana vidole au kulaumiana bali* kufanya kazi* kwa* pamoja* ili* kuifanya mahakama hiyo iendelee kutekeleza majukumu yake kwa* uwazi ,* haki na kuaminiwa.

    Akasisitiza pia kuwa hata kama matatizo yaliyopo* baina ya* ICC na Africa yatapatiwa ufumbuzi. Bado kuna *haja na umuhimu kwa nchi za* Afrika *kuziimarisha na** kuzijengea uwezo* Taasisi zake* na vyombo* vinavosimamia *utoaji wa haki na utawala wa sheria ili* viweze kushughulikia* makosa ya jinai yakiwamo* ya ukatili dhidi ya binadamu na uhalifu wa kivita badala ya* kusubiri* *au kutegemea* mahakama za kimataifa kama ICC.

    Akabinisha*** kuwa**** nchi zinatakiwa* kuwajibika kikamilifu** siyo kwa* kuhofia* kuingiliwa mambo yao ya ndani na ICC bali kwa sababu zinaowajibu* wa kwanza wa kuwalinda* raia wao.

    “Kwa Afrika matukio kama yale ya Jamhuri ya Afrika ya Kati, Cote d’ Ivore, Rwanda na Sierra-Leone ni ***kielelezo cha* hatari* ambayo tunatakiwa kujikinga nayo.

    Vile vile Tanzania** imelitaka* Baraza la* Usalama la Umoja wa Mataifa,* kutopeleka ICC rufaa zenye* malengo wa kisiasa* kwani kwa kufanya hivyo kunachangia kuharibu sifa ya ICC na kuifanya isiaminiwe na kuonekana inatumiwa na* wakubwa kutimiza malengo yao.

    Pamoja na* kulitaka** Baraza la Usalama kutoingiza siasa katika* rufaa zake,* Tanzania pia imewashangaa baadhi ya wajumbe wa Baraza hilo na ambao si wanachama wa Mkataba wa Roma kuwa mstari wa mbele* katika kupeleka rufaa kwenye* Mahakama hiyo dhidi ya* mataifa mengine.

    Wazungumzaji wote zaidi ya 50 walioomba kuchangia* Taarifa hiyo ya ICC pamoja na kuzungumzia utendaji* kazi na changamoto zinazoikabili* Mahakama hiyo, walijielekeza zaidi* katika* kuelezea masikitiko yao* juu ya uamuzi wa Afrika ya Kusini na Burundi* kujitoa.

    Wasemaji* hao* kama ilivyokuwa kwa Tanzania walisisitiza sana* *umuhimu wapande zinazopingana kukaa* mezani na kuzungumza* huku baadhi yao* *wakizitaka* Afrika ya Kusini na Burundi* kufikiria upya uamuzi huo. *

  2. #2
    Senior Member
    Join Date
    Jun 2015
    Posts
    722
    Rep Power
    4
    Likes Received
    23
    Likes Given
    1

    Re: TANZANIA: NI MUHIMU ICC NA AFRIKA KUZUNGUMZA

    viongozi wa Afrika wapumbavu sana akili zao zina watuma kwamba wanaweza kujisiamamia wakati matatizo yaliyomo tunashindwa hata kuyatatua Migogoro ya Sudan, Kongo na Burundi imewashinda leo wanataka kujiongoza wenyewe si kukosa ufahamu
    Last edited by Mkombozi Ubungo; 01-11-2016 at 20:33.
    punda hajasoma lakini kazi hakosi

Posting Permissions

  • You may not post new threads
  • You may not post replies
  • You may not post attachments
  • You may not edit your posts
  •